» » Uống nhiều Panadol Extra có sao không? Tuyệt đối cẩn thận!

Uống nhiều Panadol Extra có sao không? Tuyệt đối cẩn thận!

Hiện nay thuốc giảm đau nhức Panadol với thành phần Paracetamol là chính được bày bán rộng rãi trên toàn quốc tại cửa tiệm thuốc và không cần kê toa nhưng vẫn có thể sử dụng an toàn, chính về thế mà có nhiều trường hợp đã lạm dụng thuốc này dẫn tới không tốt cho sức khỏe về lâu về dài

uống nhiều thuốc giảm đau có tác hại gì
Tác hại của thuốc giảm đau

1. Parcetamol là gì?

Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt, được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

Ưu điểm: Có hiệu quả để tạm thời làm giảm nhức mỏi mức độ nhẹ, đau do chấn thương và đau đầu. Thuốc có thể được sử dụng trong điều trị nhiều bệnh như viêm khớp, đau lưng, cảm lạnh, đau trong kỳ kinh nguyệt và đau răng, đặc biệt thuốc có tác dụng hạ sốt, nhưng không kiểm soát được triệu chứng viêm

Các dạng chế xuất của Paractamol

Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

  • Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.
  • Gel, dạng uống: 500mg.
  • Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).
  • Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

2. Liều lượng dùng an toàn

thuốc giảm đau paracetamol extra
Cách dùng thuốc giảm đau Panadol extra

Liều hạ sốt cho người lớn:

  • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
  • Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

Liều giảm đau cho người lớn:

  • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
  • Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên  uống mỗi 4-6 giờ.

Liều giảm đau cho trẻ em:

  • Dạng uống hoặc đặt hậu môn
  • <= 1 tháng: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.
  • Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

Liều giảm sốt cho trẻ em:

  • 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg và không có sự khác biệt về độ dung nạp lâm sàng.)
  • >= 12 tuổi: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg trong 6-8 giờ.

Lưu ý khi dùng Paractamol

  • Cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng khi dùng thuốc.
  • Không dùng thuốc khi không đau nhức, không sốt cao trên 38,5 dùng khi trẻ sốt trên 38,5 sốt quá 5 ngày ở trẻ em và quá 10 ngày ở người lớn, trừ khi được bác sĩ chỉ định.
  • Trong các trường hợp đau đầu, đau răng, đau khớp, đau do ngã, chấn thương… bắt buộc phải uống paracetamol thì cần lưu ý là thuốc có tác dụng sau khi uống khoảng 15 – 30 phút và tác dụng tối đa trong 3 đến 4 giờ. Vì vậy, phải dùng thuốc cách nhau tối thiểu 4 giờ. Thuốc được chuyển hóa ở gan thành chất hòa tan trong nước và thải trừ ra ngoài qua nước tiểu.
  • Khi dùng thuốc không uống bia, rượu và các loại thuốc khác có khả năng làm tăng độc tính của paracetamol ví dụ như isoniazid…
  • Không dùng paracetamol với những người mẫn cảm với thành phần của thuốc, người say rượu, người có bệnh tim mạch, phổi, thận, gan hoặc thiếu 6GP.
  • Sử dụng loại paracetamol theo cơ chế phóng thích chậm để tác dụng thuốc được kéo dài và ít hại đến gan.
  • Nếu bạn mang thai, không dùng paracetamol khi chưa có lời khuyên của bác sĩ.

uống nhiều panadol extra có sao không

3. Tác dụng phụ của Paractamol khi dùng quá liều

Theo TS.BS Nguyễn Tiến Dũng, Trung tâm Chống độc BV Bạch Mai, Hà Nội

Paracetamol là thuốc lành tính chuyển hóa qua gan, nếu uống với liều lượng đúng sẽ không gây độc vì cơ thể có chất dự trữ để khử độc tố. Khi uống quá liều, paracetamol sẽ chuyển hóa thành chất độc phá hủy tế bào gan dẫn đến viêm gan nhiễm độc.

Vì vậy, bác sĩ Dũng lưu ý bệnh nhân nghiện rượu, có tiền sử viêm gan, suy dinh dưỡng khi dùng paracetamol sẽ có nguy cơ ngộ độc. Nhóm đối tượng này thường không có chất dự trữ để khử độc của paracetamol hoặc có nhưng rất ít. Vì vậy, khi dùng thuốc, họ cần được bác sĩ tư vấn.

Trong trường hợp sốt cao, người bệnh có thể cân nhắc dùng kết hợp paracetamol với thuốc hạ sốt khác hoặc hỗ trợ bằng các biện pháp hạ nhiệt vật lý (chườm). Đặc biệt, bệnh nhân cần uống đủ nước bù điện giải, mặc quần áo thoáng mát để cơ thể dễ thoát nhiệt. Tuyệt đối không được tăng liều sử dụng thuốc khi chưa có chỉ định của bác sĩ.

Trường hợp hiếm xảy ra: Ngứa, táo bón, buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ và kích động. Có thể gây ra các phản ứng phụ ở dạ dày-ruột với liều cao.

Đối với bệnh mãn tính

Thật nguy hiểm như bệnh nhức đầu thường xuyên có thể là dấu hiệu của nhiều bệnh lý như tăng huyết áp, rối loạn điều tiết mắt, Migrain, dị dạng mạch máu não… dùng Paracetamol chỉ giúp điều trị triệu chứng nhức đầu tạm thời, chứ không trị được tận gốc căn bệnh.

Trong các căn bệnh đó, nhiều bệnh như tăng huyết áp, dị dạng mạch máu não… nếu không được kiểm tra và điều trị đúng cách sẽ rất nguy hiểm, ví dụ như dẫn đến đột quỵ. Lạm dụng thuốc giảm đau không những không giúp bớt bệnh mà còn che mờ các dấu hiệu nguy hiểm nếu có, dẫn đến nhập viện chậm trễ.

Xem thêm: Bấm huyệt bàn chân cách chữa bệnh hiệu quả

Uống nhiều Panadol Extra có sao không? Tuyệt đối cẩn thận!
5 (100%) 1 vote

Leave a Reply